பாகுபலி விமர்சனம் – ஒரு ஹாலிவுட் பார்வை

“முதன்முறையாக”, “மாபெரும் வெற்றி” போன்ற வார்த்தைகளின் சமீபத்திய கொண்டேந்தல் சினிமா “பாகுபலி”. சற்றே நான் தாமதமாகப் படம் பார்த்தேன். பல விதமான விமர்சனங்களும் மதிப்பீடுகளும் இந்தப் படத்தைப் பற்றியும், நடிகர்கள் பற்றியும், வெற்றி இயக்குனர் ராஜமௌலி குறித்தும் வந்துவிட்டதால் நான் மீண்டும் இந்தப் படத்தை அதே கோணத்தில் விவரிக்கப் போவதில்லை.

பாகுபலி-600x300

இந்தத் திரைப்படம் நிச்சயமாக இந்திய சினிமா வரலாற்றில் ஒரு மைல்கல். காட்சிப் பிரமாண்டத்தை மொழிபெயர்ப்பு படங்களில் மட்டும் பார்த்து வந்த இந்திய ரசிகர்களுக்கு ஒரு கண்கவர்ந்த காட்சிப்படம். மிகப் பழைய ராஜா காலத்து பழிவாங்கும் கதைப் பின்னணியில் காட்சிப் பிரமாண்டத்தை தொழில்நுட்பத்தின் உதவியுடன் கொண்டு வெற்றி பெற்றதை பாராட்டாமல் இருக்க முடியவில்லை.

ஒரு திரைப்படம் என்பது இயக்குநர், ஒளிப்பதிவாளர், நடிகர்கள், இசையமைப்பாளர் மற்றும் பல்வேறு தொழில்நுட்ப கலைஞர்கள் இனணந்து செயல்படும் இடம். இந்த அணி மட்டும் மட்டுமே இவ்வளவு பெரிய பிரம்மாண்டமான வெற்றிக்கு காரணமில்லை என்பது உண்மை. பாகுபலியின் வெற்றிக்கு மிகப்பெரிய பெரிய முதுகெலும்பு என்றால் அது தான் விஎஃப்எக்ஸ் (VFX) தொழில்நுட்பம்……!
240 கோடி ரூபாய் செலவு கொண்டபாகுபலி படத்தில், விஎஃப்எக்ஸ் தொழில்நுட்பத்திற்காக மட்டும் செலவு செய்யப்பட்ட தொகை – 85 கோடி..!… உண்மையில் கதாநாயகன் “தொழில்நுட்பம்” மட்டும்தான் என்பதை சொல்லாமல் சொல்லும் காட்சி அமைப்புகள்.

இந்தத் திரைப்படத்தைப் பார்த்த பொழுது, நான் பார்த்த மிகப் பிரமாண்டமான ஹாலிவுட் படங்களின் காட்சி சாயலில் பல காட்சிகளை கண்டேன். இது நிச்சயமாக ஒரு ஒப்பீடு என்ற பொழுதிலும், பாகுபலியின் வெற்றிக்கு இந்தக் காட்சிகள் ஒரு மகுட மாணிக்கங்களே தான் தவிர வேறில்லை.

காட்சி 1 : மகேந்திர பாகுபலி (பிரபாஸ்) அவந்திகாவிற்கு (தமன்னா) அழகு ஒப்பனை செய்து அவள் மனதில் இடம்பிடிக்கும் காதல் காட்சி. இதே காட்சியை ஒத்த காட்சி Crouching Tiger, Hidden Dragon படத்தில் வரும். வீரமான வேகமான நாயகியை நாயகன் பாலைவனத்தில் வைத்து கவரும் காட்சி ஒத்த பொருள் கொண்டது.

Zhang-Ziyi-in-Crouching-Tiger-Hidden-Dragon

காட்சி 2: மகேந்திர பாகுபலியும் (பிரபாஸ்) பல்வார் தேவனும் (ராணா) போர் உத்தி ரகசியங்களை திருடிச் செல்லும் உளவாளியை பின்தொடர்ந்து கள்வர் நாட்டிற்குச் செல்லும் இடம். Pirates of the Caribbean படத்தில் இதே போன்று கள்வர் இடத்திற்குச் சென்று வரும் காட்சி உண்டு.

pirates-of-the-caribbean-1

காட்சி 3: கட்டப்பா (சத்யராஜ்) தன் படைகளுடன் திரிசூல வியுகம் அமைத்து போர் புரியும் இடம். வியுகம் உடையும் பொழுது பகைவர்களை கொன்று, இறந்த உடல்களைக் கொண்டு வியுகத்தை நிரப்பும் காட்சி. இந்தக் காட்சிகள் 300 படத்தை ஒத்த காட்சிகள்.

300-movie

காட்சி 4: மகேந்திர பாகுபலியும் (பிரபாஸ்) பல்வார் தேவனும் (ராணா) போர்களத்தில் எதிரிகளைச் சூறையாடும் வேகம் மற்றும் காட்சி அமைப்பு Troy படத்தில் வரும் போர் காட்சிகளை ஒத்திருந்தது.

Troy-mid

காட்சி 5: பல்வார் தேவன் (ராணா) ஒற்றை ஆளாய் நின்று காட்டு எருமையை கொல்லும் காட்சி. அந்த மாட மாளிகைகள், விளையாட்டு அரங்கு மற்றும் அந்த காட்சி சார்ந்த அனைத்தும் Gladiator திரைப்பட காட்சிகளை நினைவுபடுத்தின.

Gladiator

 

சொல்லிக்கொள்ளும் படியான குறைகள் மூன்று….

1) பின்னிசை இன்னும் மெருகேற்றி இருக்கலாம்
2) இந்த படத்திற்குப் பாடல்கள் தேவையா என்பதை ஒரு முறை சிந்திக்கலாம். பாடல் இல்லாமல் ஏன் படம் எடுப்பதற்கு நம் திரையுலகம் தயங்குகிறது என்பது ஒரு நீண்ட நாளைய கேள்விக்குறி.

இந்த இரண்டு குறைகளும் படம் சார்ந்தது ….
மூன்றாவது குறையை எப்படி எழுதுவது என்றே தெரியவில்லை…

3) “புலி” பட முன்வெளியிட்டுக் குருங்காட்சிகளை பாகுபலி படத்தின் இடைவேளையில் திரையிட்டது 🙂

பாகுபலி இரண்டாம் பாகத்திலும் நம்மை கவர்வான் என்ற எதிர்பார்ப்புடன் …..விடைபெறுகிறேன்….

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *